แผนการจัดการเรียนรู้
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาไทย ชั้นประถมศึกษาปีที่ ๓
ภาคเรียนที่ ๑ ปีการศึกษา ๒๕๕๔
หน่วยการเรียนรู้ที่ ๑ เรื่อง อักษรพาสนุก เวลา ๔ ชั่วโมง
เรื่อง อักษรนำ เวลา ๑ ชั่วโมง
มาตรฐานการเรียนรู้
สาระที่ ๑ การอ่าน
มาตรฐาน ท. ๑.๑ : ใช้กระบวนการอ่านสร้างความรู้และความคิด เพื่อนำไปใช้ตัดสินใจ แก้ปัญหาในการดำเนินชีวิตและมีนิสัยรักการอ่าน
สาระที่ ๒ การเขียน
มาตรฐาน ท. ๒.๑: ใช้ทักษะการเขียนสื่อสาร เขียนเรียงความ ย่อความ และเขียนเรื่องราวในรูปแบบต่างๆเขียนรายงานข้อมูลสาระสนเทศและรายงานการศึกษาค้นคว้าอย่างมีประสิทธิภาพ
ตัวชี้วัด
มฐ.ท ๑.๑ ป.๓/๑ อ่านออกเสียงคำ ข้อความเรื่องสั้นๆและบทร้อยกรองง่ายๆ ได้ถูกต้อง
คล่องแคล่ว
มฐ.ท ๒.๑ ป.๓/๑ เขียนคัดลายมือตัวบรรจงเต็มบรรทัด
มฐ.ท ๒.๑ ป.๓/๖ มีมารยาทในการเขียน
สาระสำคัญ
การอ่านออกเสียงคำที่มีอักษรนำได้ถูกต้องคล่องแคล่วแล้วสามารถนำไปเขียนได้ถูกต้อง
จุดประสงค์
๑.สามารถอ่านและเขียนคำที่มีอักษรนำได้ถูกต้อง
๒.สามารถนำความรู้ไปใช้ตอบคำถามในแบบฝึกหัดได้ถูกต้อง
สาระการเรียนรู้/เนื้อหาสาระ
๑. ความรู้(K)
๑.การอ่านออกเสียงคำที่มีอักษรนำ
๒.เขียนคำที่มีอักษรนำ
๒. ทักษะ/กระบวนการ/กระบวนการคิด(P)
๑.การอ่าน การเขียน
๓. คุณลักษณะ(A)
๑. นักเรียนสามารถอ่านออกเสียงคำที่มีอักษรนำได้ถูกต้องคล่องแคล่ว
๒.นักเรียนสามารถเขียนคำที่มีอักษรนำได้ถูกต้อง
สมรรถนะสำคัญ
๑.ความสามารถในการสื่อสาร
๒.ความสามารถในการคิด
คุณลักษณะอันพึงประสงค์
๑.มีวินัยในตนเอง
๒.มีความสนใจใฝ่เรียนรู้
๓.มุ่งมั่นในการทำงาน
๔.มีความรอบคอบในการทำงาน
การวัดและประเมินผลการเรียนรู้
๑.วิธีวัดและเครื่องมือวัด
เป้ามายการเรียนรู้
|
หลักฐานผลการเรียนรู้
|
วิธีการวัด
|
เครื่องมือวัด
|
สาระสำคัญ
การอ่านออกเสียงคำที่มีอักษรนำได้ถูกต้องคล่องแคล่วแล้วสามารถนำไปเขียนได้ถูกต้อง
|
-คะแนนแบบทดสอบอ่านคำจาก power point
-คะแนนแบบฝึกหัดการเขียนคำอ่านสะกดคำที่มีอักษรนำ
-ทำแบบฝึกหัดการเติมคำที่มีอักษรนำ
|
-เขียนคำอ่านสะกดคำที่มีอักษรนำ
-เขียนเติมคำที่มีอักษรนำ
-ครูฟังจากการอ่านของนักเรียน
|
-แบบทดสอบอ่านคำจาก power point
-แบบฝึกหัดการเขียนคำอ่านสะกดคำที่มีอักษรนำ
-แบบฝึกหัดการเติมคำที่มีอักษรนำ
|
ตัวชี้วัด
มฐ.ท ๑.๑ ป.๓/๑ อ่านออกเสียงคำ ข้อความเรื่องสั้นๆและบทร้อยกรองง่ายๆ ได้ถูกต้องคล่องแคล่ว
|
-คะแนนแบบทดสอบอ่านคำจาก power point
|
-ครูฟังจากการอ่านของนักเรียน
|
-แบบทดสอบการอ่านคำจาก power point
|
มฐ.ท ๒.๑ ป.๓/๑ เขียนคัดลายมือตัวบรรจงเต็มบรรทัด
|
-คะแนนแบบฝึกหัดการเขียนคำอ่านสะกดคำที่มีอักษรนำ
-คะแนนแบบฝึกหัดการเติมคำที่มีอักษรนำ
|
-เขียนคำอ่านสะกดคำที่มีอักษรนำ
-เขียนเติมคำที่มีอักษรนำ
|
-แบบฝึกหัดการเขียนคำอ่านสะกดคำที่มีอักษรนำ
-แบบฝึกหัดการเติมคำที่มีอักษรนำ
|
มฐ.ท ๒.๑ ป.๓/๖ มีมารยาทในการเขียน
|
-คะแนนแบบฝึกหัดการเขียนคำอ่านสะกดคำที่มีอักษรนำ
-คะแนนแบบฝึกหัดการเติมคำที่มีอักษรนำ
|
-ครูตรวจดูจากการทำแบบฝึกหัดเขียนตัวหนังสืออ่านง่ายสะอาด
|
-แบบฝึกหัดการเขียนคำอ่านสะกดคำที่มีอักษรนำ
-แบบฝึกหัดการเติมคำที่มีอักษรนำ
|
คุณลักษณะ
๑. นักเรียนสามารถอ่านออกเสียงคำที่มีอักษรนำได้ถูกต้องคล่องแคล่ว
๒.นักเรียนสามารถเขียนคำที่มีอักษรนำได้ถูกต้อง
|
- คะแนนแบบทดสอบอ่านคำจาก power point
-คะแนนแบบฝึกหัดการเขียนคำอ่านสะกดคำที่มีอักษรนำ
-คะแนนแบบฝึกหัดการเติมคำที่มีอักษรนำ
|
-ครูฟังจากการอ่านของนักเรียน
-เขียนคำอ่านสะกดคำที่มีอักษรนำ
-เขียนเติมคำที่มีอักษรนำ
|
-แบบทดสอบการอ่านคำจาก power point
-แบบฝึกหัดการเขียนคำอ่านสะกดคำที่มีอักษรนำ
-แบบฝึกหัดการเติมคำที่มีอักษรนำ
|
กิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นนำสู่บทเรียน
๑. ครูสนทนากับนักเรียน แล้วแจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้ให้นักเรียนทราบ
ขั้นการสอน
๑. ครูอธิบายเนื้อหาจาก power point เรื่อง อักษรนำ ให้นักเรียนฟังและทำความเข้าใจ
- ความหมายของอักษรนำ
- การแบ่งประเภทของอักษรนำ และยกตัวอย่างคำที่มีอักษรนำในแต่ละประเภทประกอบ
๒. ครูสุ่มถามเกี่ยวกับความรู้เรื่องอักษรนำเป็นรายบุคคล
๓. ครูยกตัวอย่างคำที่มีอักษรนำโดยใช้ power point เป็นสื่อการสอนประกอบ และสุ่มถามเป็นรายบุคคล
ขั้นการประเมินผลการเรียนรู้/ขั้นสรุปการสอน
๑. ให้นักเรียนทำแบบทดสอบและแบบฝึกหัด
-ทำแบบทดสอบอ่านคำจาก power point
-ทำแบบฝึกหัดการเขียนคำอ่านสะกดคำที่มีอักษรนำ
-ทำแบบฝึกหัดการเติมคำที่มีอักษรนำ
สื่ออุปกรณ์และแหล่งเรียนรู้
สื่อ
๑. power point เรื่อง อักษรนำ
๒. แบบทดสอบอ่านคำจาก power point
๓.แบบฝึกหัดการเขียนคำอ่านสะกดคำที่มีอักษรนำ
๔.แบบฝึกหัดการเติมคำที่มีอักษรนำ
แหล่งเรียนรู้
๑.ห้องเรียน
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น