วันจันทร์ที่ 25 มิถุนายน พ.ศ. 2555

แผนการจัดการเรียนรู้


แผนการจัดการเรียนรู้
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาไทย                                                                                                             ชั้นประถมศึกษาปีที่ ๓      
ภาคเรียนที่ ๑                                                                                                                                             ปีการศึกษา ๒๕๕๔
หน่วยการเรียนรู้ที่ ๑ เรื่อง อักษรพาสนุก                                                                                            เวลา                   ชั่วโมง
เรื่อง  อักษรนำ                                                                                                                                          เวลา                    ชั่วโมง


มาตรฐานการเรียนรู้
สาระที่ ๑  การอ่าน
มาตรฐาน ท. ๑.๑ : ใช้กระบวนการอ่านสร้างความรู้และความคิด เพื่อนำไปใช้ตัดสินใจ แก้ปัญหาในการดำเนินชีวิตและมีนิสัยรักการอ่าน    
สาระที่ ๒ การเขียน    
 มาตรฐาน ท. ๒.๑: ใช้ทักษะการเขียนสื่อสาร เขียนเรียงความ ย่อความ และเขียนเรื่องราวในรูปแบบต่างๆเขียนรายงานข้อมูลสาระสนเทศและรายงานการศึกษาค้นคว้าอย่างมีประสิทธิภาพ
ตัวชี้วัด
มฐ.ท ๑.๑ ป.๓/๑    อ่านออกเสียงคำ  ข้อความเรื่องสั้นๆและบทร้อยกรองง่ายๆ ได้ถูกต้อง 
                               คล่องแคล่ว
                มฐ.ท ๒.๑ ป.๓/๑    เขียนคัดลายมือตัวบรรจงเต็มบรรทัด
                มฐ.ท ๒.๑ ป.๓/๖    มีมารยาทในการเขียน
สาระสำคัญ
                การอ่านออกเสียงคำที่มีอักษรนำได้ถูกต้องคล่องแคล่วแล้วสามารถนำไปเขียนได้ถูกต้อง
จุดประสงค์
                ๑.สามารถอ่านและเขียนคำที่มีอักษรนำได้ถูกต้อง
                ๒.สามารถนำความรู้ไปใช้ตอบคำถามในแบบฝึกหัดได้ถูกต้อง
สาระการเรียนรู้/เนื้อหาสาระ
    .  ความรู้(K)
๑.การอ่านออกเสียงคำที่มีอักษรนำ
๒.เขียนคำที่มีอักษรนำ
๒.     ทักษะ/กระบวนการ/กระบวนการคิด(P)
                ๑.การอ่าน การเขียน
                        ๓. คุณลักษณะ(A)
                                . นักเรียนสามารถอ่านออกเสียงคำที่มีอักษรนำได้ถูกต้องคล่องแคล่ว
                                .นักเรียนสามารถเขียนคำที่มีอักษรนำได้ถูกต้อง
สมรรถนะสำคัญ
                .ความสามารถในการสื่อสาร
๒.ความสามารถในการคิด               
คุณลักษณะอันพึงประสงค์
                ๑.มีวินัยในตนเอง
                .มีความสนใจใฝ่เรียนรู้
                ๓.มุ่งมั่นในการทำงาน
                ๔.มีความรอบคอบในการทำงาน

การวัดและประเมินผลการเรียนรู้
๑.วิธีวัดและเครื่องมือวัด
เป้ามายการเรียนรู้
หลักฐานผลการเรียนรู้
วิธีการวัด
เครื่องมือวัด
สาระสำคัญ
การอ่านออกเสียงคำที่มีอักษรนำได้ถูกต้องคล่องแคล่วแล้วสามารถนำไปเขียนได้ถูกต้อง

-คะแนนแบบทดสอบอ่านคำจาก power point
-คะแนนแบบฝึกหัดการเขียนคำอ่านสะกดคำที่มีอักษรนำ
-ทำแบบฝึกหัดการเติมคำที่มีอักษรนำ
-เขียนคำอ่านสะกดคำที่มีอักษรนำ
-เขียนเติมคำที่มีอักษรนำ
-ครูฟังจากการอ่านของนักเรียน
-แบบทดสอบอ่านคำจาก                        power point
-แบบฝึกหัดการเขียนคำอ่านสะกดคำที่มีอักษรนำ
-แบบฝึกหัดการเติมคำที่มีอักษรนำ

ตัวชี้วัด
มฐ.ท ๑.๑ .๓/๑    อ่านออกเสียงคำ  ข้อความเรื่องสั้นๆและบทร้อยกรองง่ายๆ ได้ถูกต้องคล่องแคล่ว
-คะแนนแบบทดสอบอ่านคำจาก power point
-ครูฟังจากการอ่านของนักเรียน
-แบบทดสอบการอ่านคำจาก power point
มฐ.ท ๒.๑ .๓/๑    เขียนคัดลายมือตัวบรรจงเต็มบรรทัด
-คะแนนแบบฝึกหัดการเขียนคำอ่านสะกดคำที่มีอักษรนำ
-คะแนนแบบฝึกหัดการเติมคำที่มีอักษรนำ
-เขียนคำอ่านสะกดคำที่มีอักษรนำ
-เขียนเติมคำที่มีอักษรนำ
-แบบฝึกหัดการเขียนคำอ่านสะกดคำที่มีอักษรนำ
-แบบฝึกหัดการเติมคำที่มีอักษรนำ

มฐ.ท ๒.๑ ป.๓/๖  มีมารยาทในการเขียน

-คะแนนแบบฝึกหัดการเขียนคำอ่านสะกดคำที่มีอักษรนำ
-คะแนนแบบฝึกหัดการเติมคำที่มีอักษรนำ
-ครูตรวจดูจากการทำแบบฝึกหัดเขียนตัวหนังสืออ่านง่ายสะอาด
-แบบฝึกหัดการเขียนคำอ่านสะกดคำที่มีอักษรนำ
-แบบฝึกหัดการเติมคำที่มีอักษรนำ

คุณลักษณะ
๑. นักเรียนสามารถอ่านออกเสียงคำที่มีอักษรนำได้ถูกต้องคล่องแคล่ว
๒.นักเรียนสามารถเขียนคำที่มีอักษรนำได้ถูกต้อง

- คะแนนแบบทดสอบอ่านคำจาก power point
 -คะแนนแบบฝึกหัดการเขียนคำอ่านสะกดคำที่มีอักษรนำ
-คะแนนแบบฝึกหัดการเติมคำที่มีอักษรนำ


-ครูฟังจากการอ่านของนักเรียน
-เขียนคำอ่านสะกดคำที่มีอักษรนำ
-เขียนเติมคำที่มีอักษรนำ

-แบบทดสอบการอ่านคำจาก                power point
 -แบบฝึกหัดการเขียนคำอ่านสะกดคำที่มีอักษรนำ
-แบบฝึกหัดการเติมคำที่มีอักษรนำ



กิจกรรมการเรียนรู้
            ขั้นนำสู่บทเรียน
                         . ครูสนทนากับนักเรียน แล้วแจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้ให้นักเรียนทราบ
                ขั้นการสอน
๑.      ครูอธิบายเนื้อหาจาก power point เรื่อง อักษรนำ ให้นักเรียนฟังและทำความเข้าใจ
- ความหมายของอักษรนำ
- การแบ่งประเภทของอักษรนำ และยกตัวอย่างคำที่มีอักษรนำในแต่ละประเภทประกอบ
                                .   ครูสุ่มถามเกี่ยวกับความรู้เรื่องอักษรนำเป็นรายบุคคล
                                .   ครูยกตัวอย่างคำที่มีอักษรนำโดยใช้  power point เป็นสื่อการสอนประกอบ และสุ่มถามเป็นรายบุคคล
                ขั้นการประเมินผลการเรียนรู้/ขั้นสรุปการสอน         
๑.      ให้นักเรียนทำแบบทดสอบและแบบฝึกหัด
                                                -ทำแบบทดสอบอ่านคำจาก power point
                                                -ทำแบบฝึกหัดการเขียนคำอ่านสะกดคำที่มีอักษรนำ
                                                -ทำแบบฝึกหัดการเติมคำที่มีอักษรนำ
สื่ออุปกรณ์และแหล่งเรียนรู้
            สื่อ
                           ๑.  power point เรื่อง อักษรนำ
. แบบทดสอบอ่านคำจาก power point
๓.แบบฝึกหัดการเขียนคำอ่านสะกดคำที่มีอักษรนำ
                                ๔.แบบฝึกหัดการเติมคำที่มีอักษรนำ
                แหล่งเรียนรู้
                                ๑.ห้องเรียน

ประวัติส่วนตัว


ประวัติส่วนตัว


ชื่อ นางสาวนงนภา    โกมินทร์   ชื่อเล่น  เตย
วันเกิด   1  มิถุนายน  ..2534
เลือดกรุ๊ป   O
ภูมิลำเนา  บ้านเลขที่ 101  หมู่ 2  ตำบลหลวงใต้      อำเภองาว   จังหวัดลำปาง
จบการศึกษาจาก  โรงเรียนประชารัฐธรรมคุณ
ปัจจุบันศึกษาอยู่ที่ มหาวิทยาลัยราชภัฏลำปาง   คณะครุศาสตร์    สาขาวิชาภาษาไทย
รหัสนักศึกษา  53181010119
ความสามารถพิเศษ   วาดภาพ
คติพจน์    ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
E-mail   miracle_of_toey@hotmail.com
โทร     0823848844